#EDUCUNEWS Chinese New Year
.
เมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 11.00 น. ณ โถงอาคารพระมิ่งขวัญการศึกษาไทย คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
สาขาวิชาการสอนภาษาต่างประเทศ (วิชาเอกภาษาจีน) จัดกิจกรรม Chinese New Year เนื่องในเทศกาลตรุษจีน
โดย อาจารย์ ดร.อภิสรา พรรัตนานุกูล ผู้ช่วยคณบดีเป็นผู้กล่าวรายงาน และ
ได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อาภัสรา ชินวรรโณ หัวหน้าภาควิชาหลักสูตรและการสอน เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรม
ภายในงานมีกิจกรรมให้เข้าร่วม ดังนี้
- Workshop ศิลปะการเขียนพู่กันจีน ในกิจกรรมนี้ผู้เข้าร่วมสามารถฝึกเขียนภาษาจีนเองได้ หรือจะให้นิสิตเป็นผู้เขียนให้ ทั้งนี้ในประโยคที่เขียน จะแสดงถึงความโชคดี เรื่องการงาน การเงิน การเรียน ฯ
- Workshop ศิลปะการตัดกระดาษจีน ในกิจกรรมนี้มีการตัดกระดาษในหลากหลายรูปแบบ ให้ผู้เข้าร่วมสามารถลงมือทำได้เอง
- หลงหลงชวนชิม การหวนคืนของเกี๊ยวต้นตำรับ ในกิจกรรมนี้มีเกี๊ยวต้นตำรับของแท้แดนมังกร ให้ผู้เข้าร่วมได้ลองชิม
และกติกาการร่วมสนุก คือ เพียงแค่เข้าร่วมกิจกรรมในงาน
ลุ้น!!! รับอั่งเปารวมมูลค่ามากกว่า 1,000 บาท
นอกจากนี้ยังมีการแสดง ศิลปะการเขียนพู่กันจีน และการแสดงด้านการเต้นอีกด้วย
![](/sites/default/files/users/user14/12%20feb/428148330_798061969032258_4928530575720983425_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/12%20feb/427908473_798061905698931_3391885901603607885_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/12%20feb/427993242_798062389032216_3315886661530664687_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/12%20feb/427887451_798063039032151_5237132183055605602_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/12%20feb/427893807_798063549032100_612123718429040999_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/12%20feb/427924139_798064952365293_1827599642031033472_n.jpg)