#EDUCUNEWS พิธีเปิดการฝึกอบรมครูอาสาสมัครโครงการสอนภาษาไทยและวัฒนธรรมไทยในต่างประเทศ
.
เมื่อวันที่ 26 มีนาคม 2567 เวลา 15.00 น. ณ ห้องพูนทรัพย์ นพวงศ์ ณ อยุธยา คณะครุศาสตร์ จุฬาฯ รองศาสตราจารย์ ดร.ศิริเดช สุชีวะ คณบดีคณะครุศาสตร์ กล่าวรายงานแด่ สมเด็จพระมหาธีราจารย์ กรรมการมหาเถรสมาคม และเจ้าอาวาสวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ที่เมตตาเป็นประธานในพิธีเปิดการฝึกอบรมครูอาสาสมัคร โครงการสอนภาษาไทยและวัฒนธรรมไทยในต่างประเทศ รุ่นที่ 40 ประจำปี 2567 พร้อมกล่าวสัมโมทนียกถา
.
ศูนย์ส่งเสริมการสอนภาษาไทยและวัฒนธรรมไทย ศาสตราจารย์ ม.ล.จิรายุ – ศาสตราจารย์ท่านผู้หญิงพูนทรัพย์ นพวงศ์ จัดตั้งขึ้นในปี พ.ศ. 2527 โดยคัดเลือก "ครูอาสาสมัคร" เพื่อปฏิบัติหน้าที่ในการจัดการเรียนการสอนและกิจกรรมด้านภาษาไทย และวัฒนธรรมไทยจากบัณฑิตจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย สถาบันบัณฑิตพัฒนศิลป์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ มหาวิทยาลัยบูรพา มหาวิทยาลัยขอนแก่น และมหาวิทยาลัยราชภัฏทั่วประเทศ รวมทั้งบุคลากรจากหน่วยงานต่าง ๆ ทั่วประเทศ
![](/sites/default/files/users/user14/1%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5.%E0%B8%84.%2067/27/432998012_824737583031363_3158792948093160100_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/1%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5.%E0%B8%84.%2067/27/433465319_824738099697978_952294744376425749_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/1%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5.%E0%B8%84.%2067/27/433696748_824737416364713_4759249887129033971_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/1%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5.%E0%B8%84.%2067/27/433134421_824735989698189_1586716473994367821_n.jpg)
![](/sites/default/files/users/user14/1%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5.%E0%B8%84.%2067/27/433505399_824736686364786_2599888131683801133_n.jpg)